Trang chủ Bệnh thường gặp Khám bệnh trái tuyến tại bệnh viện Quân đội 175 có được hưởng BHYT không?

Khám bệnh trái tuyến tại bệnh viện Quân đội 175 có được hưởng BHYT không?

by Security
0 Bình luận
Bệnh viện 175 là tuyến gì

Khám bệnh trái tuyến tại bệnh viện Quân đội 175 có được hưởng BHYT không?

Khám bệnh trái tuyến tại bệnh viện Quân đội 175 có được hưởng BHYT không? Mình đăng ký khám BHYT ở Bệnh viện Hoàn Mỹ Sài Gòn. Nay mình muốn khám lưng ở bệnh viện Quân đội 175 có được hưởng BHYT không? Xin cám ơn!

  • Khám chữa bệnh vượt tuyến có được chi trả bảo hiểm y tế không?
  • Khám lại theo giấy hẹn có cần giấy chuyển tuyến?
  • Hưởng BHYT khi khám chữa bệnh ngoại trú

Khám bệnh trái tuyến tại bệnh viện Quân đội 175Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về vấn đề Khám bệnh trái tuyến tại bệnh viện Quân đội 175 có được hưởng BHYT không; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Có thể bạn quan tâm: Bệnh viện 175 là tuyến gì

Căn cứ theo Khoản 3 Điều 22 Luật BHYT sửa đổi bổ sung 2014 quy định:

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

3.Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

Xem thêm: Dấu hiệu nhận biết nóng trong người và cách điều trị

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.”

Căn cứ theo quy định tại Thông tư 40/2015/TT-BYT thì bệnh viện Hoàn Mỹ Sài Gòn là bệnh viện tuyến tỉnh; còn bệnh viện Quân đội 175 là bệnh viện tuyến trung ương. Áp dụng cho trường hợp của bạn, bạn đăng ký khám BHYT ở Bệnh viện Hoàn Mỹ Sài Gòn, nên khi bạn tự đi khám bệnh tại bệnh viện Quân đội 175 sẽ được tính là khám chữa bệnh trái tuyến trung ương.

Như vậy, có thể chia thành hai trường hợp như sau:

+) Trường hợp bạn khám bệnh và phải nằm viện điều trị, đây là trường hợp khám chữa bệnh trái tuyến trung ương nội trú. Bạn sẽ được hưởng 40% chi phí khám chữa bệnh điều trị nội trú khi khám chữa bệnh trái tuyến BHYT tại bệnh viện Quân đội 175.

+) Trường hợp bạn khám chữa bệnh trong ngày, không nằm viện thì được xác định là trường hợp khám chữa bệnh trái tuyến ngoại trú. Theo quy định của pháp luật thì BHYT không chi trả phần chi phí này nên bạn sẽ phải chịu 100% chi phí.

Xem thêm: Mắc bệnh viêm gan B nên ăn gì và kiêng gì?

Khám bệnh trái tuyến tại bệnh viện Quân đội 175

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Trên đây là bài viết tư vấn về vấn đề Khám bệnh trái tuyến tại bệnh viện Quân đội 175 có được hưởng BHYT không.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Khám, chữa bệnh trái tuyến Tỉnh được hưởng quyền lợi gì?

Khám, chữa bệnh trái tuyến Trung ương

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về vấn đề Khám bệnh trái tuyến tại bệnh viện Quân đội 175 có được hưởng BHYT không, vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Xem thêm: Làm sao để giảm nôn trớ ở trẻ sơ sinh an toàn, hiệu quả

You may also like

An toàn vệ sinh cho cuộc sống khỏe mạnh